ไทยเบฟ เปิดเส้นทางแห่งศรัทธา “โครงการท่องเที่ยวโดยชุมชน ตามรอยองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต” ๑๕๐ ปี ชาตกาล และการได้รับยกย่องเชิดชูจากยูเนสโก้ให้เป็นบุคคลสำคัญของโลก
บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ร่วมกับ กรมการพัฒนาชุมชน กระทรวงมหาดไทย และมูลนิธิสิริวัฒนภักดี เตรียมเปิดเส้นทางแห่งศรัทธาสายธรรมมะ ภายใต้ชื่อ “โครงการท่องเที่ยวโดยชุมชนตามรอยองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต” พร้อมหมุดหมายเป็นที่แรกที่จังหวัดลพบุรี เพื่อถวายเป็นอาจาริยบูชาแด่องค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
เนื่องในโอกาสที่องค์การการศึกษาวิทยาศาสตร์ และวัฒนธรรมแห่งสหประชาชาติ หรือองค์การยูเนสโก (UNESCO) ได้ประกาศยกย่องเชิดชู หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ให้เป็นบุคคลสำคัญของโลกสาขาสันติภาพ ในวาระปี พ.ศ. 2563 – พ.ศ. 2664 และเนื่องในวาระเฉลิมฉลองครบรอบ ๑๕๐ ปี ชาตกาล โดยถือเป็นพระอริยสงฆ์รูปที่สามของประเทศไทยที่ได้รับการยกย่อง นับตั้งแต่สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระปรมานุชิตชิโนรส และท่านพุทธทาสภิกขุ
หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต คือหนึ่งในพระวิปัสสนาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่ของเมืองไทย พระอาจารย์ใหญ่แห่งกองทัพธรรม เป็นผู้มีปฏิปทาสันโดษ มักน้อย แสวงหาความวิเวก และตั้งมั่นอยู่บนความเพียรตั้งแต่วันแรกของการบรรพชา – อุปสมบท จวบจนกระทั่งวาระสุดท้ายของชีวิต
![](https://i2.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/พิธีเปิดตัวโครงการท่องเที่ยวโดยชุมชน-ตามรอยองค์หลวงปู่มั่น-ณ-จ.ลพบุรี.jpg?resize=640%2C428&ssl=1)
เกี่ยวกับรายละเอียดโครงการ นายฐาปน สิริวัฒนภักดี กรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) และในนามมูลนิธิสิริวัฒนภักดี และในนามประธานกรรมการโครงการฯ ให้ข้อมูลว่า “ถือเป็นนิมิตหมายอันดียิ่ง ในการผสานความร่วมมือครั้งสำคัญระหว่างบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) กรมการพัฒนาชุมชน กระทรวงมหาดไทย มูลนิธิสิริวัฒนภักดี และพี่น้องชาวจังหวัดลพบุรี เพื่อร่วมเปิดเส้นทางแห่งศรัทธาสายธรรมะ พร้อมเปิดตัวโครงการท่องเที่ยวโดยชุมชน ตามรอยองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต” พร้อมเสริมว่า “และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการนี้จะช่วยสร้างการรับรู้ และแรงบันดาลใจให้เกิดกุศลจิต อันเป็นมงคลแก่ชีวิตให้กับทุกท่าน ที่ได้เดินทางเยี่ยมเยือนสถานที่สำคัญในเส้นทางเจริญธรรมขององค์หลวงปู่มั่น”
นายอดิศักดิ์ เทพอาสน์ ที่ปรึกษากรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ในนามประธานคณะทำงานโครงการฯ กล่าวว่า ไทยเบฟเล็งเห็นความสำคัญของการเฉลิมฉลองครบรอบ 150 ปีชาตกาล องค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต และการได้รับยกย่องเชิดชูจากยูเนสโกให้เป็นบุคคลสำคัญของโลกในครั้งนี้
จึงเป็นโอกาสอันดีในการจัดให้มีโครงการท่องเที่ยวโดยชุมชนตามรอยองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เพื่อเชิญชวนประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนได้เดินทางเข้าไปเรียนรู้ประวัติ วัตรปฏิบัติอันงดงาม รวมทั้งปฏิปทาคำสอนขององค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เพื่อให้เป็นไปตามแนวทางพระปฐมบรมราชโองการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในการ “สืบสาน รักษา และต่อยอด” พร้อมนำเอาหลักคำสอน และวัตรปฏิบัติขององค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เพื่อให้อนุชนรุ่นหลังได้ศึกษาและนำไปปฏิบัติสืบไป
“โครงการท่องเที่ยวโดยชุมชน ตามรอยองค์หลวงปู่มั่น” ในระยะที่ ๑ ประกอบด้วยพื้นที่หลัก 4 จุด ได้แก่
ภาคกลาง จังหวัดลพบุรี (วัดสิริจันทรนิมิตรวรวิหาร และวัดทุ่งสิงห์โต) กรุงเทพมหานคร (วัดปทุมวนารามราชวรวิหาร และวัดบรมนิวาสราชวรวิหาร)
![](https://i2.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/วัดสิริจันทรนิมิตรวรวิหาร-จ.ลพบุรี.jpg?resize=640%2C427&ssl=1)
ภาคเหนือ จังหวัดเชียงใหม่ (วัดถ้ำเชียงดาว วัดป่าดาราภิรมย์ วัดเจดีย์หลวง)
อีสานตอนล่าง จังหวัดอุบลราชธานี (อนุสรณ์สถานหลวงปู่มั่น บ้านคำบง และถ้ำภูหล่น สถานที่ปฐมสมถวิปัสนากัมมัฏฐาน )
![](https://i1.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/วิหารหลวงปู่มั่น-วัดเจเดีย์หลวง-จ.เชียงใหม่-1.jpg?resize=640%2C428&ssl=1)
อีสานตอนบน จังหวัดสกลนคร (วัดป่าภูริทัตตถิราวาส อำเภอพรรณานิคม วัดป่าสุทธาวาส อำเภอเมือง และวัดป่านาคนิมิตต์ อำเภอโคกศรีสุพรรณ) จังหวัดนครพนม (วัดโพธิ์ชัย อำเภอศรีสงคราม วัดพระธาตุพนม และวัดเกาะแก้ว อำเภอธาตุพนม ) โดยในแต่ละพื้นที่เต็มเปี่ยมไปด้วยเรื่องราวของหลวงปู่มั่น คำสอน และแรงศรัทธาของชาวบ้านในพื้นที่ที่ยังคงยึดถือปฏิบัติต่อมา
![](https://i2.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/ตักบาตรข้าวเหนียว-จ.สกลนคร.jpg?resize=640%2C428&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/การแสดงชุมชน-จ.นครพนม.jpg?resize=640%2C428&ssl=1)
โดยมีการเปิดตัวโครงการที่วัดสิริจันทรนิมิตรวรวิหาร หรือวัดเขาพระงาม จังหวัดลพบุรี ซึ่งเป็นสถานที่ที่หลวงปู่มั่นได้มาสนทนาธรรมกับพระครูอุบาลีที่บริเวณถ้ำภัทราวุธโท เมื่อปี 2455 หลังจากพระครูอุบาลีได้สมโภชพระประธานที่ศาลาการเปรียญที่วัดบรมนิวาสแล้วได้ไปพักที่ถ้ำภัทราวุธโท เห็นเป็นสถานที่สำราญดีจึงเลือกมาปฏิบัติธรรม ณ ถ้ำแห่งนี้
![](https://i0.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/วัดทุ่งสิงห์โต-จ.ลพบุรี-1.jpg?resize=640%2C427&ssl=1)
อีกหนึ่งวัดที่มีความสำคัญ ได้แก่ วัดทุ่งสิงโต เป็นสถานที่ซึ่งหลวงปู่มั่นเร่งทำความเพียรทำให้หลวงปู่มั่นรู้เห็นชาติภพในกาลก่อน ที่เรียกว่า ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ เป็นตัววิปัสสนาญาณขึ้นมา
นอกจากนี้ยังได้ความว่า ฐิติภูตัง คือดวงจิตเดิมของสรรพสัตว์ทั้งมวล ที่ยังมิได้อบรมศีล สมาธิ ปัญญา ตามแนวทางแห่งพระสัพพัญญุตญาณนั้น ก่อให้เกิดอวิชชา เดิมที่นี่เรียกว่าถ้ำไผ่ขวาง แต่เมื่อครั้งที่หลวงปู่มั่นจาริกธุดงค์มาเจริญสมณธรรม ที่วัดสิริจันทรนิมิตรวรวิหารนั้น ท่านได้นิมิตว่า มีสิงโต ๒ ตัว กำลังหยอกล้อกันอยู่หน้าถ้ำแห่งหนึ่งในเขาลูกนี้ ท่านจึงออกเดินธุดงค์มาจนพบถ้ำไผ่ขวาง ตั้งแต่นั้นมาจึงมีอีกชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า ถ้ำสิงโตตามนิมิตของท่าน
สถานที่ที่น่าสนใจเมื่อเดินทางมาตามรอยศรัทธาหลวงปู่มั่นที่ จังหวัดลพบุรี อีกหลายจุดด้วยกัน อาทิ ร้านกาแฟ ศูนย์ผลิตภัณฑ์ชุมชนตำบลเขาพระงาม หน้าสำนักงานเทศบาลเขาพระงาม เป็นการรวมตัวกันของชาวบ้านผลิตสินค้าของชุมชน วิสาหกิจชุมชน ประกอบด้วย กระเป๋าผ้าด้นมือ เสื้อมัดย้อม ศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุแบบครบวงจร มีกิจกรรมสอนอาชีพให้กับผู้สูงอายุ เช่นการประดิษฐ์กระเป๋าจากเศษผ้า ประดิษฐ์ดอกไม้ ผลิตภัณฑ์พระมองตาม และวัลลภาฟาร์มเป็นที่พักฟาร์มสเตย์
![](https://i1.wp.com/ngthai.com/app/uploads/2020/03/ศูนย์ผลิตภัณฑ์ชุมชนตำบลเขาพระงาม-จ.ลพบุรี.jpg?resize=640%2C427&ssl=1)
นายสุปกิต โพธิ์ปภาพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี กล่าวว่า ขอขอบคุณ กรมการพัฒนาชุมชน กระทรวงมหาดไทย บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) มูลนิธิสิริวัฒนภักดี และทุกภาคส่วน ที่ได้ร่วมใจกันจนก่อให้เกิดเป็นโครงการนี้ขึ้นมา นอกจากเพื่อถวายเป็นอาจาริยบูชาแด่องค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต แล้ว ยังถือเป็นการช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจฐานราก สร้างโอกาส และรายได้ให้กับชุมชนตามนโยบายของภาครัฐ
โครงการดังกล่าวนอกจากจะเป็นการร่วมกันน้อมรำลึกถึงพระคุณของหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ที่ได้บำเพ็ญคุณประโยชน์ไว้แก่พระศาสนาและสังคมไทย และน้อมนำหลักคำสอนมาปฏิบัติสืบต่อไปแล้ว ยังเป็นการส่งเสริม และสร้างรายได้ และสร้างโอกาสทางเศรษฐกิจในด้านการท่องเที่ยวโดยชุมชนได้เป็นอย่างดีอีกด้วย สามารถติดตามรายละเอียด “โครงการท่องเที่ยวโดยชุมชน ตามรอยองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต” ได้ที่ www.luangpumun-cbt.org